Author Topic: Clip วิธีหาขั้วสาย stepping motor 6 สาย แบบง่ายๆ by Tawat_xv  (Read 20974 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline tawat_xv

• Moderator.
  • Sr. Member
  • Thank You
  • -Given: 255
  • -Receive: 1119
  • 081 346-3201
    • www.facebook.com/tawatxv
ลองดูครับ สำหรับใครที่จะหัด diy minicnc  แล้วความรู้ทางไฟฟ้ายังไม่แข็งแรง (เมื่อก่อนผมก็เคยเป็น
เข้าใจความรู้สึก)  ดูคลิปแล้ว ควรหาโอกาสไปลองของจริงด้วยนะครับ แล้วถ้ามีคำถามก็ถามในนี้ละครับ
เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ในนี้ใจดีเยอะ ความรู้แบ่งปันกันได้ครับ ;D ;D

https://www.youtube.com/watch?v=eruPTUEwOaU#ws
รับสร้าง รับซ่อม จำหน่ายอุปกรณ์ สำหรับงานมินิซีเอ็นซี
ยินดีให้คำปรึกษา สนใจโทร 081-346 3201 ธวัชชัย

Offline Weerasak

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thank You
  • -Given: 1476
  • -Receive: 3804
ขอชมว่าว่าวีดีโอสอนคลิปนี้ดีมากทีเดียว เช่นลำดับของเนื้อหา การเกริ่นนำ ภาพชัด เสียงดี
อยากจะให้ทำวีดีโอสอนพื้นฐานและขั้นสูงอื่นๆ ออกมาเรื่อยๆครับ

Offline komen_1

• Jr. Member
  • **
  • Thank You
  • -Given: 365
  • -Receive: 49
ชอบเทคนิคการเช็คเบื้องต้นเวลาไปซื้อแล้วไม่มีเครื่องมือทดสอบครับ ตอนที่เอาสายไฟมามัดรวมกันแลัวทดลองหมุนดู ถ้าฝืดๆแสดงว่าดี เป็นเทคนิดที่เยี่ยมมากเลยครับ ขอบคุณมากเลยนะครับที่สละเวลาทำคลิปดีๆออกมาให้ชมกันเรื่อยๆเลย  :-* ขอให้เจริญก้าวหน้ายิ่งๆขึ้นไปนะครับ

Offline komen_1

• **
  • Thank You
  • -Given: 365
  • -Receive: 49
ทดลองดูแล้วครับ ฝืดจนต้องเรียกว่าหมุนแทบไม่ไปเลยครับ

Offline jaae

• Thank You
  • -Given: 179
  • -Receive: 66
มีแต่สิ่งที่ดีมีความรู้มาให้ทั้งนั้นเยี่อมยอดมากครับ ;D ;D ;D

Offline Tlexkabin

• **
  • Thank You
  • -Given: 6
  • -Receive: 0
แนะนำคนไม่มีพื้นฐานด้านไฟฟ้ามาก่อนให้เข้าใจง่ายๆ  และสามารถนำไปใช้ในการตรวจซ่อมได้รวมทั้งคำแนะนำการซื้อมอเตอร์ stepping ด้วย ขอขอบคุณข้อมูลที่มีประโยชน์มากๆ

Offline metaleka

• **
  • Thank You
  • -Given: 2
  • -Receive: 3
ขอบคุณครับ

Offline bumblet

• Newbie
  • *
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 1
เป็นความรู้ที่ดีมากครับ

แต่ขอดินิดเดียวครับ การวัดโอห์มไม่ว่าจะวัดตัวต้านทาน วัดขดลวด หรือวัดความต้านทานของสิ่งต่างๆ เพื่อความถูกต้องและแม่นยำของการวัด
ไม่ควรจับสิ่งที่วัดด้วยมือทั้งสอง โดยให้เอามือของหนึ่งจับได้แต่อีกข้างหนึ่งให้เอาแค่สายวัดไปแตะเท่านั้นครับ
เพราะถ้าจับทั้งสองข้าง จะมีความต้านทานจากตัวเราด้วย ทำให้ค่าที่วัดได้นั้นมีความคลาดเคลื่อนครับ ;) :D

Offline poppop

• **
  • Thank You
  • -Given: 52
  • -Receive: 29
แนะนำครับวัดความเหนี่ยวนำแน่นอนกว่าครับ วัดค่า Inductance ค่า L ของขดลวดอะครับ ซึ่งเดี๋ยวนี้มิเตอร์สามารถวัด L ได้หลายตัวแล้วราคาไม่แพงด้วย (พันกว่าบาท)
ถ้าเจอกรณีขดลวดใหญ่มอเตอร์ที่กระแสสูงๆ การใช้วิธีนี้จะไม่สามารถวัดได้เลยเพราะ R มันต่ำมากจนแยกแทบไม่ออก ว่าเส้นไหนเป็นขั้วไหนเลย แยกได้แต่คอยล์
ใว้ผมจะลองทำคริปมาให้ชมครับหลักการก็เป็นแบบเดียวกันเป๊ะ แต่เปลี่ยนจากวัดค่า R เป็นวัดค่า L แทน ค่าที่อ่านออกมาจะมีความแตกต่างอย่างเห็นได้ชัดกว่าการอ่านค่า Resistive
ประมาณนี้อะครับ :D

Offline anajanxxx

• Thank You
  • -Given: 141
  • -Receive: 169
เรื่องไฟฟ้าคุณป๊อปแน่นจริงๆครับ กดไลท์ให้เลย

Offline Weerasak

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thank You
  • -Given: 1476
  • -Receive: 3804
อย่างที่คุณ poppop กล่าวค่าต่ำๆมันวัดค่ายากมาก สำหรับการวัดคอยล์ค่าต่ำๆ ผมชอบใช้มิเตอร์เข็มตั้งย่านวัดอยู่ที่ x1 ทำการวัดค่า ข้อดีของมันคืออ่านค่าได้เร็วไม่แกวง แต่นั้นแหละก็ยังอ่านค่ายากมากเช่นว่าค่าความต้านทานระหว่างแท็ปกลางครึ่งขดและเต็มขด เข็มกระดิกโชว์ความต่างๆอยู่ที่ครึ่งขีดเท่านั้นเอง

วิธีการจับปลายมิเตอร์ ก็อย่างที่คุณ bumblet  กล่าวถูกต้องแน่นอน แม้ว่าการวัดค่าโฮมห์ต่ำๆจะมีผลข้างเคียงน้อยนิด แต่การปฎิบัติที่ถูกต้องก็ตามนั้นเลย และการวัดงานบางอย่างคุณจับปลายมิเตอร์ไม่ได้เลยคือวัดไฮโวลท์เทจเช่นไฟบ้านเป็นต้น ขืนจับแล้วละก็คงไม่ได้ DIY อีกเลย :D

ปกติผมใช้ R L C มิเตอร์วัดค่า L ของโซเวอร์มอเตอร์สำหรับงานจูนโซเวอร์มอเตอร์ให้กับตัวขับ Argon ไดรว์ แต่ยังไม่เคยนำมาวัดสเต็ปปิ้งมอเตอร์สักที จะทดลองนำมาวัดสเต็ปปิ้งตามที่คุณ poppop แนะนำ

Offline Golfer12

• **
  • Thank You
  • -Given: 5
มือใหม่ขอเก็บข้อมูลคับ

Offline evo9

• **
  • Thank You
  • -Given: 14
  • -Receive: 6
มือใหม่เล่น cnc ไม่ถึงเดือน ขอบคุณมากครับ  :D :D :D

Offline arkhom

• Newbie
  • *
  • Thank You
  • -Given: 0
ขอบคุณครับ

Offline freedom man

• Full Member
  • Thank You
  • -Given: 51
  • -Receive: 20
ขอบคุณครับ ;D

SimplePortal 2.3.7 © 2008-2024, SimplePortal